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DIBAJI

Kuchapishwa kwa kijitabu hiki kumelazimika kutokana na kazi
inayoendelea ambayo Kituo cha Sheria imekuwa ikifanya kwa miaka kumi
na minne katika eneo la Magharibi mwa Kenya. Juhudi zake zimekuwa
zikilenga kusuluhisha mizozo ndani ya jamii katika Kaunti ya Trans Nzoia
na Uasin Gishu na hivi majuzi kaunti ya Mombasa. Mradi huu umekuwa
ukitumia mbinu za kutatua mizozo isiyo ya kinzani.

Mnamo wa mwaka 2010, Katiba mpya ya Kenya ilipendekeza ya kuwa
Mahakama itatumia njia mbadala ya haki. Kifungu cha 159(2) cha Katiba
ya Kenya kinazungumzia njia ya mbadala ya haki kudhumishwa na
Mahakama za Kenya. Kwa ajili ya hii sheria, Sera ya Mifumo ya Mbadala
ya Haki ilizinduliwa mnamo Agosti 2020. Katika hii sera aina mbadala za
utatuzi wa mizozo zimesongezwa mbele katika mfumo wa haki nchini
Kenya.

Toleo hili la Sera ya Kiswahili kilichorahisishwa linalenga kumpa Mkenya
wa kawaida fursa ya kufahamishwa kuhusu matumizi ya Mifumo Mbadala
ya Haki katika maisha ya kila siku. Aidha kijitabu hiki pia kinahakikisha
ufikiaji wa habari kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 35 cha Katiba
ya Kenya 2010.
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SHUKRANI

Kituo cha Sheria kinapenda kutoa shukrani za dhati kwa wote waliochangia
katika kuandika, kufupisha, kuhariri na kuchapisha kijitabu hiki.

Kwanza, shukrani nyingi zimwendee Jemimah Teresiah Aluda, Mshauri
wa Kujitegemea, aliyetafsiri sera hii ya mifumo mbadala.

Shukrani za pekee ziende kwa Bodi ya Wakurugenzi, Mkurugenzi Mtendaji
na timu ya usimamizi ya Kituo cha Sheria kutoka ofisi za Mombasa na
Nairobi. Twashukuru Dkt. Annette Mbogoh, Janet Kavulavu, Tobias
Mwadime na Reuben William Kuto ambao walirekebisha, kuhatiri na
kutoa michango kwenye chapisho cha kijitabu hichi.

Mwisho tunapenda kushukuru Deutsche Gesellschaft fir Internationale
Zusammenarbeit (GIZ) - Huduma ya Amani ya Kiraia kwa msaada wake
endelevu na mchango wa ukarimu ambao umewezesha kuchapishwa kwa
kijitabu hiki na kwa kusaidia ujenzi wetu wa amani kupitia mpango wa
mfumo mbadala wa haki. Tungependa kutaja Dkt. Tim Bunke, Millicent
Oloo, Matthias Neef na Jolly Kathambi kwa ushirikiano na usaidizi wao.




1.0 MFUMO MBADAILA WA HAKI

“Mifumo Mbadala ya Haki (AJS) ni njia mbadala za mchakato
wa mahakama ikijumuisha njia za jadi, zisizo rasmi na nyinginezo
zinazotumika kupata haki”-Sera ya Mifumo Mbadala ya Haki (A]S)
(2020).

“AJS ni mifumo kamili ya kikaboni, isiyo ya serikali ya sheria, kanuni,
mila, mifumo ya kijamii na kisheria ambayo inasimamia na kudhibiti
wigo mzima wa shughuli na maisha ya watu kutoka kuzaliwa hadi
kufa. Zinaundwa, zinatumiwa na kutekelezwa na watu wenyewe katika
jamii zao. Zinajumuisha njia za kutatua migogoro ambazo tunaziita
utaratibu wa AJS ambao kwa kawaida hauhusishi kutumia mahakama
za serikali,” Mhe. Jaji (Prof) Joel Ngugi (2021)

1.1 Sera ya AJS

Sera ya AJS inatekeleza mamlaka ya kikatiba ya Mahakama chini ya
Kifungu 159(2) (c): “aina mbadala za utatuzi wa migogoro ikijumuisha
usuluhishi, upatanishi, usuluhishi na taratibu za kitamaduni za kutatua
migogoro zitaendelezwa.”

Sera ya AJS inatambua umuhimu wa mifumo ya haki nje ya mfumo
wa mahakama, kwa kuzingatia Mahitaji ya Haki na Kuridhika nchini
Kenya (iliyofanywa na Mahakama, pamoja na Taasisi ya Hague ya
Ubunifu wa Sheria), ambayo iligundua kuwa ni asilimia 10 pekee ya
Wakenya wanaotumia mfumo rasmi wa haki kutatua migogoro yao.
Hii ina maana kwamba takriban 90% ya Wakenya husababisha mbinu
za kitamaduni, zisizo rasmi na nyinginezo za kutatua mizozo yao.
Harakati ni kuelekea mifumo mingi ya haki.

1.2 Madhumuni ya AJS
Lengo la jumlala AJS ni kuhifadhi amani na maelewano katika jamii. Pia
inataka kuhifadhi na kulinda utamaduni. Tofauti na Mfumo rasmi wa
Mahakama, ambao umejikita kwenye dhana ya mshindi na mshindwa,
AJS inalenga kudumisha ushirikishwaji wa kijamii na hivyo, uwiano.
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1.3 Baadhi ya faida za AJS ni kama:

1. Kuongeza upatikanaji wa haki kwa Wakenya wengi;

. AJS inasaidia kupanua Haki za Kibinadamu na Uhuru wa
Kibinadamu

iii. AJS inatumika kama njia ya kutenda Haki kwa Tofauti na kwa
Ufanisi zaidi:

iv. Ni aina ya haki ya kurejesha

v. Ni nafuu zaidi,

vi. Ni ya haraka na yenye taratibu za chini kabisa

vii. Haina ufundi;

viii. AJS ni Mbinu Inayofaa ya Kupunguza Mlundikano wa Kesi na
Kupunguza Msongamano wa Mahakama:

ix. Mifumo ya haki isiyo rasmi huongeza ushiriki wa umma katika
mfumo wa haki.

x. AJS inalenga kuimarisha jukumu la Serikali na raia kama wahusika
wa moja kwa moja wanaotoa michango kuelekea uhuru wao wa
kiraia.

Ni masuala gani ambayo

BARAZA LA UWIANO yanaweza kutatuliwa kupitia

(MAR]DH'ANO mifumo mbadala ya haki?
KITALE CHAPTER
Article 159, 2¢




2.0MFUMO WA KISHERIA

2.1 Mfumo wa Kisheria wa Kimataifa
Tamko la Kimataifa la Haki za Kibinadamu — Kifungu cha 8 kinatoa
dhamana ya usawa kamili kwa usikilizaji wa haki na hadhara unaofanywa
na mahakama huru na isiyo na upendeleo katika kubainisha haki na
wajibu.
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa - Kifungu cha
2(3) cha Mkataba huu kinahitaji suluhu la ufanisi na mamlaka husika
huku Kifungu cha 26 kinawapa watu wote haki sawa ya kulindwa na
kufaidika na sheria.
Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake -
Ibara ya (2) (c) inawajibisha vyama vya dola kuweka ulinzi wa kisheria
wa haki za wanawake kwa usawa na wanaume huku Kifungu cha 15(2)
kinaipa serikali mamlaka ya kuwapa wanawake katika masuala ya kiraia
uwezo wa kisheria sawa na wanaume na fursa sawa za kutumia uwezo
huo.

Kwa hivyo inamaanisha
kwamba AJS inachukua
nafasi ya mfumo wa

ALTERNATIVE ||
JUSTICE
SYSTEMS

Mifumo mbadala
ya haki ni mbinu za kutatua
migogoro kati ya pande zinazozo-
zana bila kwenda mahakamani
lakini hazibadilishi mfumo wa
mahakama.




Mkataba wa Haki za Mtoto -Kifungu cha 3(1) kinasema kwamba maslahi
ya mtoto yatakuwa jambo la msingi katika hatua zote zinazomhusu
mtoto.

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kitamaduni-
Kifungu cha 17(2) kinatoa haki ya kila mtu kushiriki katika maisha ya
kitamaduni ya jamii yake.

Mkataba wa Haki za Mtoto (CRC) -Kifungu cha 3(1) kinasema
kwamba maslahi ya mtoto yatakuwa jambo la msingi katika hatua zote
zinazomhusu mtoto.

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kitamaduni
(ICESCR) -Kifungu cha 17(2) kinatoa haki ya kila mtu kushiriki katika
maisha ya kitamaduni ya jamii yake.

2.2 Mfumo wa Kikanda
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu- Kifungu cha 3

kinahakikisha usawa wa kila mtu mbele ya sheria na ulinzi wa sheria
Itifaki ya Maputo- inatoa haki za kiutaratibu ili kuhakikisha kuwa

wanawake wanapata sauti katika uchunguzi unaoendelea na urekebishaji
wa mila na desturi za kitamaduni.

2.3 Masharti ya Kikatiba yanayounga mkono AJS
Dibaji ya Katiba: Tunajivunia tofauti zetu za kikabila, kitamaduni na
kidini, na tumeamua kuishi kwa amani na umoja kama taifa moja huru
lisilogawanyika:
Ibara ya 1(1), 1(2), na 1(3)-uhuru wa watu
Ibara cha 10 kuhusu maadili ya kitaifa na kanuni za utawala- kuweka
maadili ya kitaifa na kanuni za utawala zinazojumuisha utu wa binadamu
na haki ya kijamii kanuni mbili zinazoungwa mkono na mabadiliko ya
AJS.
Ibara cha 11 na 44 kuhusu haki ya utamaduni- utamaduni na lugha
ndio msingi wa taifa na kila mtu ana haki ya kushiriki katika maisha
yake ya kitamaduni.
Ibara ya 27(1) kinahakikisha usawa mbele ya sheria na haki ya kulindwa
sawa na manufaa sawa ya sheria.

Ibara cha 48 kinailazimisha Serikali kuhakikisha upatikanaji wa haki
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kwa watu wote

Ibara cha 50 kinahakikisha haki ya migogoro kutatuliwa kwa usikilizaji
wa haki na wa umma mbele ya mahakama au chombo huru na kisicho
na upendeleo.

Ibara cha 159 kinatanguliza Njia Mbadala za Kutatua Kesi na Mifumo
ya Haki ya Kijadi ili kuimarisha upatikanaji wa haki wakati Ibara
cha 159(2)(c) kinailazimisha Mahakama kuendeleza njia mbadala za
utatuzi wa migogoro, ikiwa ni pamoja na njia za jadi za utatuzi wa
migogoro na hivyo ni Utekelezaji wa kujitegemea wa sheria. Haki ya
Utamaduni (Sanaa 11 na 44) na Utaratibu wa Utekelezaji wa Ibara cha
48 (Upatikanaji wa Haki)

Ibara cha 174(d) kinatambua haki ya jamii kusimamia mambo yao
na kulinda na kuendeleza maslahi na haki za walio wachache na jamii
zilizotengwa.

3.0 WASIWASI KUHUSU KUFANYA MAZOEZI YA AJS

Changamoto kuu na wasiwasi ni:

1. Ukosefu wa kutambuliwa

ii.  Udhalimu wa Jinsia

iii. Kujumuisha watu waliotengwa na walio katika mazingira magumu

iv. Ukosefu wa uwajibikaji na kudhoofisha katiba

v. Changamoto ya Haki ya Kiutaratibu na Kudhoofisha Maadili ya
Kikatiba

vi. Desturi za Kimila kutopatana na Katiba ya Kenya

vil. Utumiaji wa AJS kwa Walio Wachache katika Jumuiya Mchanganyiko

4.0 MAMLAKA

Sera inapendekeza Nadharia ya Wakala katika kuweka mipaka ya
mamlaka ya taasisi na taratibu za AJS. Nadharia hiyo haitofautishi
sheria ya kiraia na ya jinai lakini inauliza maswali mawili:
1. Je, wahusika kwenye mzozo kwa upendeleo, kwa ridhaa na
kwa hiari wamejiwasilisha kwa njia ya AJS ya kutatua mizozo?
Je, ridhaa ya wahusika inaweza kuamuliwa kwa uwazi na
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kwa uhakika, uwepo wa taarifa, kuheshimiana, huru na
kubatilishwa?

Ikiwa jibu liko katika uthibitisho na ikiwa hakuna sheria mahususi au
sera ya umma inayoondoa mamlaka ya AJS njia ya utatuzi wa migogoro,
basi mzozo huo unaweza kurekebishwa kwa njia ya AJS ya utatuzi
wa mzozo - iwe mzozo huo umeamuliwa rasmi kuwa “wa kiraia 7 au

“mbhalifu.”

5.0Miundo Ya AJS

Sera inatambua miundo mitatu kuu inayotekelezwa na taasisi za AJS
nchini Kenya:

BARAZA LA UWIANO
~-ORET AJS CHAPTER
Je, Katiba inatambua au ina- \_Article 159, 2C

ongelea nini kuhusu mfumo
huu wa kutatua migogoro?




5.1 Taasisi za AJS zinazojiendesha:

Hizi ni mifumo ya haki zinazoendeshwa kikamilifu na jumuiya. Aidha
Jumuiya huchagua na kuidhinisha wahusika wa tatu watakao kuwepo
katika kusuluhisha mizozo pamoja. Michakato, taratibu na kanuni
kuu zinazotumika kwa kijumla hazifuatilii kanuni zozote kutoka kwa
Serikali.

5.2 Taasisi za Mhusika Tatu-Zilizounganishwa na AJS:

Hizi zinaweza kuwa taasisi zilizoidhinishwa na serikali kama vile
machifu, polisi, maafisa wa uangalizi, maafisa wa ustawi wa
wa vikundi vya Nyumba Kumi, miongoni mwa wengine.

Vile vile pia kuwa taasisi zisizo za Kiserikali au zinazohusiana kama vile
viongozi wa makanisa, Maimamu na Masheikh miongoni mwa
Waislamu, pamoja na viongozi wengine wa kidini na watendaji
wa vikundi vya kijamii kama vile Chama, Mashirika yasio ya
Kiserikali na Asasi za Kiraia.

5.3 Taasisi za AJS Zilizounganishwa na Mahakama:

Hizi zinarejelea michakato ya AJS ambayo hutumiwa kusuluhisha
mizozo nje ya Mahakama, ingawa chini ya mwongozo wake au

kuhusika kwa kiwango kiasi. Wanafanya kazi kwa karibu na maofisa wa
Mahakama na Mahakama katika kusuluhisha mizozo kupitia mfumo
wa kawaida wa rufaa kati ya Mahakama, Kamati za Watumiaji wa
Mahakama, michakato ya AJS, na washikadau wengine kama
vile ODPP, Ofisi ya Marejeleo na Ofisi ya Watoto. Mtindo huu wa
utatuzi wa mizozo unachanganya taratibu za kijamii na mfumo rasmi
wa haki.




5.4 Taasisi za AJS zinazodhibitiwa

Taratibu za AJS huundwa, kudhibitiwa na kufanya kazi kwa kiasi fulani
na sheria au sanamu yenye msingi wa Serikali na ni sehemu ya mifumo
ya mahakama. Kwa kuwa zimeundwa na sanamu, zinaunda sehemu ya
mifumo ya utatuzi wa mizozo yenye msingi wa Serikali na Majopo ya
AJS hulipwa na serikali.

6.0 MFUMO WA WAJIBU WENYE MSINGI WA HAKI
ZA BINADAMU

Sera hiyo imejikita katika Mbinu zinzao zingatia Haki za Kibinadamu.
Hii ina maana kwamba kuna wapinzani (watumiaji wa AJS) na
mtekelezaji wa wajibu (maafisa wa AJS, Mahakama, Afiis ya Mkuu was
Mashtaka) ambao kila mmoja wao majukumu yake ni muhimu katika
utoaji wa haki, utaratibu wa kijamii na maendeleo.

Kwa hivyo serikali ina jukumu la:

Kulinda: Ni wajibu wa serikali kulinda AJS na taratibu zake dhidi ya
watu wa tatu (watu binafsi, majimbo, mawakili, ngazi mbalimbali za
mahakama) ambao hatua na falsafa yao inaweza kuwanyima wenye
haki haki yao ya kupata haki ambayo inawezekana chini ya sheria. AJS.
Heshima: Ni wajibu wa Mahakama kuheshimu AJS na taratibu na
kuweka miundo ya usimamizi muhimu ili kuzuia hatua zozote za
urejeshaji kupunguza taratibu na taratibu za AJS.

Badilisha: Taratibu za utoaji haki za mahakama na AJS zinahitaji
kutengenezwa na kuimarishwa ili ziendane na haki za binadamu ili
kuboresha ulinzi dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Zaidi ya
hayo mifumo yote ya haki inapaswa kubadilika kuelekea maelekezo
yaliyopendekezwa katika Katiba ya Kenya ya mwaka 2010.

7.0 KUKATAA

Ibara ya 159(3)(b) ya Katiba kinahifadhi fundisho la kuchukiza.
Inaweka kikomo matumizi ya mbinu za kitamaduni za kutatua mizozo
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ambayo inachukiza haki na maadili

8.0 MWINGILIANO KATI YA MAHAKAMA NA
TARATIBU ZA AJS.

Ibara ya 159(2) (c) ya Katiba inaitaka mahakama kuendeleza AJS kama
kanuni na utendaji. Kwa hivyo, Mahakama inaweza kutumia mbinu
ifuatayo inapoingiliana na mchakato wa AJS:

i.  Kuepuka: Mahakama hupuuza mwenendo wa awali wa AJS
na tuzo. Hii inachukuliwa kuwa ni kinyume na Ibara ya 159 ya
Katiba, ambayo inazitaka Mahakama kuendeleza mila na aina
nyingine za utatuzi wa migogoro.

ii. Monism: Hii ni pale ambapo tuzo kutoka kwa utaratibu wa AJS
hukatiwa rufaa kwa Mahakama. Mahakama zinapaswa kuheshimu
utendakazi wa mabaraza ya AJS na kutambua kwamba, mara
nyingi zaidi, wahusika katika jukwaa la AJS huja na suluhu la
mzozo wao na Mahakama zinapaswa tu kujali ufaafu wa utaratibu
na uwiano wa mchakato bila kuingilia uhuru wa vyama.

iii. Upendeleo: Hapa ndipo Mahakama hukagua kesi za AJS kwa
ufaafu wa kitaratibu na uwiano pekee. Huu ndio mwingiliano
unaofaa zaidi kati ya Mahakama na AJS.

iv. Muunganiko: Katika hali kama hizi, Mahakama huahirisha
mchakato wa AJS pale tu pande zote mbili zinakubali. Wahusika
wana haki ya kusikilizwa shauri lao na Mahakama ya sheria na
pale tu watakapokubali kusuluhishwa kwa mashauri yao katika
jukwaa tofauti ndipo Mahakama itawaelekeza kwenda huko.

v. Utambuzi na utekelezaji katika mfumo wa utoaji wa tuzo
za usuluhishi: Katika kesi kama hizo, tuzo inayotolewa na
msuluhishi ni ya mwisho na inawafunga wahusika na upande
wowote unaweza kuwasilisha tuzo hiyo Mahakamani ili
Mahakama itambue na kutekeleza tuzo hiyo. ingekuwa amri yake
mwenyewe

vi. Mwingiliano wezeshi: Katika hali hii, tuzo/taratibu za AJS
huchukuliwa kama kutoa ushahidi kwa wahusika katika mchakato
wa Mahakama. Wahusika wangeweza kuhudhuria kongamano
la AJS, kwa mfano mkutano wa utatuzi wa migogoro ya ukoo
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ambapo uamuzi hufanywa na wazee. Uamuzi huo basi hufika
Mahakamani, si kama tuzo ya wazee kwa ajili ya utekelezaji,
bali kama ushahidi wa kuunga mkono utatuzi wa mgogoro
unaosubiri Mahakamani kwa kuzingatia mapendekezo yaliyomo
katika muhtasari wa wazee wa ukoo.

9.0MAENEO YA KUINGILIA SERA YA KIMIKAKATI

Sera ya AJS inakuza aina mbadala za utatuzi wa migogoro ndani ya
Afua 5 za Kimkakati kama ilivyojadiliwa hapa chini:

9.1 Utambuzi wa hali ya kesi AJS inaweza kusikilizwa

Sera hiyo inaidhinisha Idara ya Mahakama kutambua rasmi AJS kama
chombo cha kufikia haki na kupanua wigo wa AJS kwa ajili ya utoaji wa
wigo kamili wa upatikanaji wa haki huku ikihakikisha kuwa kuna ulinzi
ambao utatambua haki za watu binafsi wanaotafuta haki.

9.2 Kuimarisha michakato yauteuzi, uchaguzi, uteuzinakuondolewa
kwa watendaji wa AJS

Kwa ushirikiano na mashirika mengine ya serikali katika sekta ya haki,
Mahakama itafanya kazi kwa ushirikiano na mbinu za AJS ili kuboresha
watendaji wa AJS na maafisa wa mahakama uwezo na uwajibikaji. Hii
itafikiwa kupitia:
e kuanzisha mifumo ya lengo inayohakikisha paneli za AJS
zinazojumuisha yote,
¢ kubuni michakato ifaayo ya maombi na viwango vya kustahiki ili
kuhakikisha kujumuishwa kwa wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu kama watendaji wa AJS.

9.3 Kuendeleza taratibu na sheria za AJS

Taratibu za AJS na Mahakama zitashirikiana na kutoa haki kubwa na
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ya kiutaratibu, kupitia matumizi ya sheria za kimila kwa kufuata Katiba
na kanuni za haki za binadamu kwa kuingilia kati kama vile;

* kutambua desturi za kitamaduni na kijamii zinazokinzana na
Katiba na viwango vya haki za binadamu,

e kutekeleza AJS kupitia uundaji wa Miongozo ya Kawaida ya
Taratibu za Uendeshaji ambayo itaimarisha utiifu wa Katiba na
kanuni za haki za binadamu,

¢ kuwezesha kupitishwa kwa Mafundisho yafuatayo ya Utendaji ya
mwingiliano kati ya Mahakama na michakato ya AJS

9.4 Kuwezesha uingiliaji kati wa ufanisi

Watu binafsi au vikundi na jumuiya zote zinazotumia mifumo ya AJS
zitakuwa na haki ya uwakilishi. Hili litatekelezwa kupitia;

¢ kuunda na kupitisha miongozo kwa waamuzi (mbali na wanasheria
na wasaidizi wa kisheria),

* kuandaa Kanuni za Maadili na kuhakikisha kuwa watendaji wote
wa AJS walioidhinishwa nchini wana ujuzi unaohitajika ili kutoa
huduma hizo kwa weledi na uadilifu;

* kuendeleza miundombinu ili kuhimiza matumizi ya waamuzi.

9.5 Ugawaji na uhamasishaji wa rasilimali ulioimarishwa na endelevu

Sera hiyo inailazimisha Serikali kwa ushirikiano na washikadau wengine
kuwezesha ukusanyaji na usimamizi wa rasilimali kwa ajili ya kuendeleza
na kuimarisha mifumo ya
AJS. Afua hizo ni pamoja na:

e kukuza falsafa ya kujikimu kwa njia za AJS,

* kuandaa bajeti inayolengwa kwa mifumo ya AJS,

*  kutumia rasilimali za ndani,

e  kuimarisha uratibu wa uhamasishaji wa rasilimali
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10.0 MAENEO MUHIMU YA KUINGILIA KATI

10.1 Lengo la Kimkakati la 1: Kutambua rasmi na kutambua asili
ya kesi AJS inaweza kusikilizwa

Lengo hili la kimkakati linaangazia maswala ambayo yanashughulikiwa
na mfumo wa AJS. Mkazo umewekwa katika kuimarisha ufikiaji wa
utawala huu pamoja na  kuufanya kuwa wa ufanisi na ufanisi.
Katika uwanja huo, maoni ya utafiti yalitafutwa  kutoka  kwa
washiriki kuhusu masuala yanayohusiana na mamlaka ya mfumo wa
AJS. Lengo la jumla linapaswa kuwa kuunda mfumo wa haki, kwa
kuzingatia hasa mahitaji yaliyowekwa na Ibara ya 159(3) ya Katiba.
Matokeo yanayotarajiwa ya lengo hili la kimkakati ni:
* Kutotofautisha kulikoimarishwa kati ya masuala ya madai na jinai
ndani ya AJS.
*  Kuimarishwa kwa ushiriki wa washikadau na watu katika kesi
zenye maslahi ya umma na mahangaiko ya upande uliodhulumiwa.
e Kuimarishwa kwa ufanisi na ufanisi wa mfumo wa haki.

10.2 Lengo la Kimkakati la 2: Kuimarisha michakato ya uteuzi,
uchaguzi, uteuzi na kuondolewa kwa watendaji wa AJS.

Mkakati huu unalenga kujenga mchakato thabiti na endelevu wa kuajiri
na kufukuza kazi ili kuwezesha ufanisi na ufanisi katika kushughulikia
madai ndani ya michakato ya AJS. Pia inaashiria kuweka ujuzi
unaohitajika ili kuboresha utoaji wa huduma ndani ya mpango huu.
Jinsi maafisa wanavyoletwa kwenye bodi kwenye mfumo wowote,
nidhamu na kuondolewa kwa kiwango kikubwa huamua jinsi watumiaji
wanavyoona mfumo. Zaidi ya hayo, kuna haja ya kuwa na uanachama
unaojumuisha wote Kwa kuzingatia Katiba, wanawake, wazee, vijana
na watu wenye ulemavu pamoja na wanachama wa makundi madogo
au yaliyotengwa lazima wawakilishwe.

Wataalamu wa AJS wanapaswa kuhitajika kuwa na seti sawa ya ujuzi.
Wanapaswa pia kuonyesha kwamba wanafuata Maadili na Kanuni
za Kitaifa zilizoainishwa katika Kifungu cha 10 cha Katiba. Zaidi ya
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hayo, wanapaswa kuhitajika kuonyesha kwamba watakuza na kulinda
tamaduni zinazokubalika za Kiafrika katika kazi zao. Ili kulinda
mchakato huo, wanahitaji kula kiapo kinachosimamiwa na afisa/
watendaji husika katika Mahakama. Maonyesho ya ujuzi wa lugha ya
kienyeji na desturi ni hitaji la ziada; kwa hivyo, pia, ni uelewa wa kina
wa jumuiya watakazokuwa wakifanya kazi nazo.

10.3 Lengo la Kimkakati la 3: Kuendeleza taratibu na sheria za AJS

Madhumuni ya Kimkakati yanalenga kuhakikisha kuwa Mbinu za AJS
na Mahakama zinashirikiana ili kutoa haki kubwa na ya kiutaratibu
kupitia matumizi ya sheria za kimila hai kwa kufuata Katiba na kanuni
za haki za binadamu. Baadhi ya maswali muhimu ambayo inatafuta
kujibu ni haya yafuatayo:
1. Je, kunapaswa kuwa na mabhitaji ya chini ya utaratibu kwa vipindi
vya AJS? Je, viwango hivi vinapaswa kutolewa katika sheria?
. Je, tunahakikishaje maadili ya kikatiba yanafuatwa na mila “hatari”
kuondolewa?
iii. Je, unawekaje Sheria ya Kimila ya Kiafrika ikibadilika, hai na inafaa
badala ya kuipuuza?
Mchakato wa haki ni ule unaoweza kufikiwa na mtu yeyote. Mbili, kila
upande lazima upewe nafasi ya kutosha ya kuwasilisha hoja yake. Zaidi
ya hayo, kesi lazima zifanywe kwa lugha ambayo wahusika wanaelewa.
Pengo lolote la mawasiliano linaweza kuathiri uwezo wa mtu wa kufuata
mashauri. Matokeo yanayotolewa yanapaswa kuwa kwa maandishi.

10.4 Lengo la Kimkakati la 4: Kuwezesha uingiliaji kati wa ufanisi
Haki ya uwakilishi inachukuliwa kuwa ya msingi kwa mfumo wa utoaji
haki na hii inahusu mawakili wanaokuja kwenye mchakato wa kisheria
kuwakilisha wateja. Kama mchakato wowote wa kisheria, taratibu za
AJS lazima zitegemee seti fulani ya sheria.

Miongoni mwa majukumu mengine, mawakili wanaweza kutekeleza
kazi ya ushauri kuhusu taratibu na michakato ambayo inatumika katika
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Hamjamboni nyote, .
natumaini muko wazima. Leo

ningependa kuwa elimisha
kuhusu Mifumo Mbadala ya

utawala wa AJS. Wanaweza kuangazia kanuni zinazopaswa kuzingatiwa

ili mifumo iendane na Katiba. Kama washikadau, wangetuma ombi la
kuketi kwenye paneli za uteuzi wa wahudumu wa AJS. Pia zitatumika
kama kiungo kati ya AJS na taaluma za sheria. Majukumu haya ni
muhimu katika kuhakikisha mfumo unazingatia matakwa ya Katiba,
na wakati huo huo kuunda maelewano ndani ya mfumo wa jumla wa
utatuzi wa migogoro.

Matokeo Yanayotarajiwa kutoka kwa Lengo hili ni pamoja na:

1. Uelewa ulioimarishwa wa jukumu na nafasi ya waamuzi katika

usimamizi wa haki.

ii. Miundombinu iliyoandaliwa ili kuhimiza matumizi ya waamuzi.
iii. Kuimarishwa kwa ukuzaji na ulinzi wa haki na sauti za walio

hatarini na waliotengwa.




10.5 Lengo la Kimkakati la 5: Ugawaji na uhamasishaji wa
rasilimali ulioimarishwa na endelevu

Upatikanaji wa rasilimali za kutosha ni mojawapo ya nguzo muhimu

za Mahakama nchini Kenya. Rasilimali za kutosha lazima zitumike.

Iwapo mfumo hautafadhiliwa na rasilimali chache, utakabiliwa na

changamoto kubwa kufikia malengo yake ya muda mrefu na mfupi.

Suala la rasilimali ni la msingi, hasa kwa utawala uliounganishwa na

Mahakama.

Yafuatayo ni matokeo yanayotarajiwa ya kuchukua mkakati huu:

1. Kuimarishwa kwa uwezo wa jamii kusimamia mambo yao
wenyewe katika utoaji wa haki.

. Ugawaji unaolengwa wa rasilimali kwa ajili ya kukuza AJS.

iii. Matumizi bora, unyumbufu na uwajibikaji katika matumizi ya
rasilimali za umma kwa AJS.

11.0 MASUALA YA KUKATA

Kuna baadhi ya masuala ya kukata sera ya AJS huzingatia. Haya ni
kama vile:

* Jinsia na usawa,

¢ Watoto na kesi

e Watu waliotengwa na walio katika mazingira magumu

¢ Viwango vya haki za binadamu

Uingiliaji kati wa masuala mtambuka sio tu kujumuisha masuala
mtambuka katika afua zote za AJS bali pia kuendeleza mfumo
wa ufuatiliaji, tathmini na wutoaji taarifa kwa madhumuni ya
kufuatilia maendeleo ya kujumuisha masuala mtambuka na masuala
yanayojitokeza.
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12.0 NAFASI YA WADAU MBALIM

WAKALA

MISINGI YA KISHERIA

NAFASI

Mahakama na

cucC

Maafisa wa

Mahakama

Ofisi ya utawala-
ofisi ya jaji mkuu,

n.k.

CUC kama chombo
cha utekelezaji

Sura ya 10 ya

Katiba

Sheria ya Utumishi wa
Mahakama

Sheria ya Mahakama. Sheria ya
Mahakama ya Kadhi.

Sheria ya Mahakama ya

Hakimu Mkazi

Sheria ya Mahakama Kuu
(Shirika na Utawala).

Sheria ya Mahakama ya Rufani
(Shirika na

Utawala).

i

i

CUCGs zinaweza kuwezesha uanzishwaji wa AJS
iliyoambatanishwa na Mahakama

CUCs zinaweza kutambua mapungufu ya uwezo kwa
watendaji wa AJS

CUCs huwezesha uratibu wa watendaji wa mfumo wa haki
ili kukuza AJS

Toa mafunzo kwa watendaji na watumiaji kwenye AJS.
CUCs kuripoti kwa NCAJ juu ya utekelezaji wa AJS

Kuendelea kutoa mafunzo kwa maafisa wa mahakama juu
ya ukuzaji wa AJS na kuhakikisha mwingiliano endelevu
kati ya maafisa wake na mifumo ya AJS.

Kulitaka Bunge kupitisha sheria, sera na miongozo husika.

Rejelea kesi katika hati zao kwa mfumo wa AJS.

Kusimamia utawala wa AJS (usimamizi juu ya uadilifu/
ufuasi wa mchakato na matokeo, si sifa.

vi.

vii.

Uangalizi, hata hivyo, hautarajii rufaa na hakiki).

Kukuza ufahamu miongoni mwa wanajamii kuhusu mfumo
wa AJS.

Ushauri juu ya mamlaka ya uwanja wa AJS. * Tekeleza amri
katika AJS iliyoambatanishwa na Mahakama au kwa
makubaliano na wahusika katika AJS inayojiendesha

Kuwezesha kubadilishana maarifa kati ya mifumo ya AJS.

Hati, weka kumbukumbu na ufanye maarifa yapatikane
kutokana na uzoefu wa mifumo ya AJS

Kupitisha hatua za kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa

AJS.

Fanya midahalo ya mara kwa mara na washikadau kuhusu
changamoto na fursa zinazopatikana kwa mfumo wa AJS.




Ofisi  ya

Mkurugenzi wa

* Ofisi ya Mkurugenzi wa

Mashtaka

Endelea kutoa mafunzo kwa maafisa wa ODPP kuhusu AJS.
* Kagua mfumo wake wa kisheria ili kushughulikia na
kukuza AJS

Mashtaka Tbara ya 157 ya Katil?a. Ofisi ya i Kuendelea kutafuta na kuendeleza maeneo ya ushitikiano na
MinmpenzivalSherialya ukamilishano kati ya mchakato wa AJS na Mfumo wa Haki
Mashtaka. .
ya Jinai.
iii. Rejelea kesi katika hati zao kwa mfumo wa AJS.
iv.  Fahamisha umma kuhusu mfumo wa AJS.
Taasisi zilizo i. Tume ya Kitaifa ya Haki za i.  Endelea kuwafunza wafanyakazi wao kuhusu ukuzaji wa
anzishwa chini ya Kibinadamu na Usawa wa . AJS
Sura ya 15 ya Kenya: n L . .
Katiba iii.  Kutoa uanzishaji wa mifumo ya AJS ndani ya sera zao za
ii Tume ya Kitaifa ya Ardhi: . kitaasisi katika hali zinazofaa.
iv.
iii. Tume Huru ya Uchaguzi na Tanguliza utatuzi wa kesi kwa kutumia mifumo ya kitaasisi ya
Mipaka: VoAJS
vi.
iv. Tume ya Utumishi wa Bunge: | = Fahamisha umma kuhusu mifumo ya AJS.
il
v. Tume ya Utumishi wa .. Rejelea kesi kwa mfumo wa AJS ili kusuluhishwa. Toa
Mahakama: VL Gsaidizi wa kiufundi kwa mifumo ya AJS inapohitajika
;. kufanya hivyo.
vi. Tume ya Ugawaji wa Mapato: | vy
vii. Tume ya Utumishi wa Hati na uhifadhi kumbukumbu za uzoefu wa AJS katika
Umma: utatuzi wa migogoro.
X.
viil. Tume ya Mishahara na Rejelea kesi kwa AJS.
Marupurupu: na
Toa fursa za kubadilishana ujuzi na uzoefu kati ya mifumo
ix. Tume ya Taifa ya Huduma ya ya AJS. Kutetea uundaji, mapitio na utekelezaji wa sheria na
Polisi. sera kwa nia ya kukuza AJS.
Mashirika ya Kiraia i. Shiriki maarifa na uzoefu kwenye AJS kati yao wenyewe na
o . o waigizaji wengine wa AJS.
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali i,
. . iii. Kufahamisha mfumo wa NGOs zinazofanya kazi katika
Sheria ya Uratibu. . sehemu maalum za nchi.
iv.
Sheria ya Mashirika ya Manufaa Toa usaidizi wa kiufundi na kifedha kwa shughuli za AJS.
ya Umma. v Chunguza mfumo wa AJS.
Sheria ya Jumuiya. vi. Tangaza AJS ndani ya mitandao yao na miongoni mwa
Sheria ya Makampuni. vij, tmma
Sheria ya Wadhamini na Urithi | viii. Chunguza uwezekano wa .kutoa fursa za mafunzo. Shiriki
wa Kudumu, ix. katika mchakato wa uteuzi wa maafisa wa AJS.
Fanya utafiti endelevu ili kufahamisha michakato ya AJS.
Kuza uwajibikaji kwa mifumo ya AJS ya kuzingatia haki za
binadamu.
Kuwezesha kongamano la kila mwaka la wadau.
x.  Sambaza sheria, sera na miongozo inayohusiana na AJS.
Kufuatilia utekelezaji wa mfumo wa AJS.
xi.  Anzisha mifumo ya AJS ndani ya mashirika yao










