
Je, wajibu  wa mahakama ndogo ya madai ni ipi 
na wajibu wake ni upi?
Mahakama ndogo ya madai ni mahakama ya chini 
iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria ya 
Mahakama ya Madai ya Madawa 2 No. 2016 na ina 
mamlaka juu ya madai ya kiraia ambayo hayazidi 
Shilingi ya Kenya milioni moja (Ksh1,0000,000).

Mahakama ndogo ya madai ina mamlaka gani?
Kwa mujibu wa kifungu cha Sehemu ya 12 (1) ya Sheria 
ya Madai Madogo, 2016, mahakama ina mamlaka juu 
ya madai ya kiraia yanayohusiana na;

a) Mkataba wa kuuza na usambazaji wa bidhaa na 

huduma,

b) Mkataba unaohusiana na fedha uliofanyika na 

kupokelewa,

c) Dhima kuhusiana na kupoteza au uharibifu wa Mali 

yoyote,

d) Fidia kwa majeraha ya kibinafsi na kuachishwa kazi, 

na madai chini ya mkataba wowote; ambao suala 

halizidi shilingi ya Kenya milioni moja.

Ni mambo gani muhimu hayashughulikiwi 
mahakama ndogo ya madai?
Madai mengine yote ya kiraia hayamilikiwi chini ya 
kifungu cha 12 (1) cha Sheria ndogo ya Madai. Baadhi 
ya haya yanaweza kujumuisha; Madai ambayo 
sababu ya hatua imeanzishwa juu ya uharibifu, uasi, 
udanganyifu, mashtaka mabaya, talaka au mgogoro 
juu ya cheo au milki ya ardhi au suala kuhusu ajira, kazi, 
mahusiano na kadhalika.

Ni nani anaweza kuanzisha dai?
Raia yeyote wa Kenya au kampuni anaweza kuanzisha 
dai au madai mahakamani. Mtu anayeanzisha dai 
katika mahakama ndogo ya madai anajulikana kama 
mdai, na mtu anayeshtakiwa anajulikana kama 
mhojiwa.

Ninaanzishaje madai katika mahakama ndogo 
ya madai?
Kwa mujibu wa sehemu ya 23 ya Sheria ya Mahakama 
ya Madai Madogo, madai yote yaliyotolewa katika 
mahakama yanapaswa kuwa kwa njia ya taarifa ya 
madai katika fomu iliyowekwa kwa Mahakana ndogo 
ya madai. Fomu ya madai inapatikana kwenye tovuti 
ya mahakama www.judiciary.go.ke  Mdai anaweza 
kuambatanisha fomu hiyo na nyaraka zozote 
zinazoweza kumsaidia kwa madai yake.

Je! Unalipa ada yoyote ya kesi za kibiashara 
zilizowekwa kwenye mahakama ndogo ya 
madai?
Hapana. Kwa Arifati ya Kisheria No. 59 iliyotolewa chini 
ya Sheria ya Usimamizi wa Fedha ya Umma, Katibu wa 
Baraza la Mawaziri la Hazina ya Taifa na Mipango ya 
Kutoa Ada za Mahakama kwa ajili ya Masuala ya 
Biashara ambayo thamani ya fedha haizidi shilingi 
milioni Moja (1,000,000/=) kwa kipindi cha miaka 2 
kutoka 1 Aprili 2020. Matukio mengine ya kiraia 
yaliyotolewa katika mahakama yanaweza kuvutia ada 
ya kufungua faili kwa malipo yaziyozidi shilingi elfu Moja 
(1,000/=).

Je, ninahitaji uwakilishi wa kisheria wa kushtaki 
madai yangu kwenye mahakama ndogo ya 
madai?
Mdai anaweza kuchagua kushtaki madai yake 
mwenyewe, au kwa mwakilishi ambaye anaweza 
kuwa mwalimu wake mahakamani.

Je, ninahitaji kumpa mhojiwa nakala ya taarifa 
iliyotolewa ya madai?
Ndiyo. Ili kuwezesha mhojiwa kujibu kwa madai, mdai 
anahitajika kumpa mhojiwa nakala ya taarifa ya 
madai pamoja na nyaraka zoyote za kusaidia katika  
madai na faili ya hati ya huduma kwa athari hiyo.

Je, mhojiwa anafanya nini baada ya kupokea 
taarifa ya madai?
Ndani ya siku 15 za huduma ya madai ya mdai, 
mhojiwa anaweza;

• Kulipa madai moja kwa moja kwa mdai, Kisha mdai 

afikishe ripoti hii mahakamani,

• Kukubali madai yote au sehemu yoyote ya madai na 

mahakama itarekodi uandikishaji kama utaratibu wa 

mahakama. Ambapo kuna kutokubaliana kwa 

sehemu fulani, mahakama inaweza kuendelea 

kuamua sehemu yoyote ya madai ambayo 

inakataliwa.

• Kukataa, kudai, kuomba kujiunga na mtu wa tatu 

mahakamani mahakama kuhamisha kesi kwa 

mahakama nyingine kutalingana na masharti ya 

sheria 7 ya sheria za Mahakama ndogo. Jibu kwa 

madai hutolewa katika fomu ya Mahakama ndogo 2 

ambayo inapatikana kwenye tovuti ya mahakama 

www.judiciary.go.ke

Ni nini hufanyika mhojiwa asipojibu taarifa ya 
madai?
Ambapo mhojiwa anashindwa kujibu madai ndani ya 
kipindi kilichowekwa, na mahakama hiyo imeridhika 
kuwa mhojiwa amepokea shtaka, anaweza, kwa njia 
yake mwenyewe au maombi ya mdai kuingia hukumu.

Je, kesi yangu itachukua muda gani kusikilizwa 
kwenye mahakama ndogo ya madai?
Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 34 cha Sheria 
ya Mahakama Ndogo ya Madai, mambo yote 
yanapaswa kusikilizwa na kuamuliwa ndani ya siku 60 
za kufungua madai. Ili kufikia mwisho huu, kuahirishwa 
kwa kesi hakupendekezwi. Iwapo Kuna tukio/matukio 
yasiyoepukika, kesi isiairishwe zaidi ya mara tatu.

Je, ninaweza kutoa madai kwa mahakama 
ndogo ya madai ikiwa ninaishi nje ya mipaka ya 
mahakama hiyo?
Mdai anaweza kufungua suala katika mahakama 
ndogo ya madai kama; Yeye / kwa kawaida hukaa au 
hufanya biashara ndani ya mipaka ya mitaa ya 
mamlaka ya mahakama, sababu ya hatua iliyotokea 
au ilifanywa ndani ya mipaka ya mamlaka ya 
mahakama, suala hilo liko ndani ya mipaka ya 
mamlaka ya mahakama au ikiwa mhojiwaji anaishi 
ndani ya mipaka ya mitaa ya mamlaka ya mahakama 
hiyo.

Je, ninaweza kushtaki kwa mahakama ndogo ya 
madai ikiwa kesi hiyo inasubiri mbele ya 
mahakama nyingine?
Hapana. Hata hivyo, mdai anaweza kuomba kuondoa 
jambo kabla ya mahakama nyingine na kuiweka 
kwenye mahakama ndogo ya madai au suala hilo 
linaweza kuhamishwa na mahakama ya juu kwa 
mahakama ndogo ya madai.

Je,baada ya kusikizwa kwa kesi, hukumu 
huchukua muda gani ?
Kwa mujibu wa kifungu cha 34 (2) cha Sheria ya 
Mahakama ya Madai Madogo, hukumu zote 
zitatolewa siku ile ile na katika tukio lolote, si baada ya 
siku 3 tangu tarehe ya kusikia.

Je, gharama na riba zitatolewa kutoka kwa tuzo 
ile ya Shilingi. 1,000,000 / =?
Ndiyo, mahakama inaweza kutoa gharama na riba 
kwa mdai aliyefanikiwa ambaye anatengwa na tuzo 
ndogo ya 1million.

Je! Kuna njia nyingine ya utatuzi wa migogoro 
inayokubalika  (Alternative Dispute Resolution 
-ADR ) katika Mahakama Ndogo ya Madai ?
Ndiyo, chini ya kifungu cha 18 cha Sheria ya 
Mahakama ya Madai Mahakama, Mahakama 
inaweza kwa idhini ya mdai na mhojiwa wanaotumia 
taratibu za ADR na makubaliano yaliyofikiwa nao, 
zitaandikwa kama amri ya kisheria ya mahakama.

Je, mdai au mhojiwa atafanyaje asiporidhishwa 
na hukumu ambayo imetolewa na Mahakama ? 
Mtu asiporidhishwa na uamuzi au amri ya mahakama, 
anaweza kukata rufaa kwamba uamuzi au amri ya 
Mahakama Kuu juu ya masuala ya sheria na rufaa hiyo 
itakuwa ya mwisho.

Lugha ya rasmi ya mahakama ni gani?
Lugha rasmi ya mahakama ni Kiingereza, Kiswahili au 
lugha yoyote inayofaa. Kwa mtazamo wa kufikia 
upatikanaji wa kuimarishwa kwa haki, mahakama 
itawezesha matumizi ya vyama vya lugha za asili, ya 
walio na changamoto ya upofu(Braille) na aina 
nyingine za mawasiliano zinazopatikana kwa watu 
wenye ulemavu.

Je! Mahakama ndogo ya madai iko wapi?
Mahakama ndogo ya madai iko katika jengo la 
Mahakama la Biashara, Milimani, (Milimani Commercial 
Court Building) Nairobi. Kwa jumla zinapatikana katika 
Kaunti zifwatazo; Nairobi, Kajiado, Kiambu, Kirinyaga, 
Kericho, Uasin Gishu, Machakos, Nakuru, Nyeri, 
Kakamega, Mombasa, Kisumu, Meru, Turkana, Wajir, 
Garissa, Migori, Marsabit, Mandera, Busia, Taveta, 
Murang’a, Makueni, Kitui, Kilifi, Narok, Kisii, Siaya, Lamu, 
Embu, Trans-Nzoia, Tharaka-Nithi na Laikipia.
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